வரிக் குறைப்பு நம்பிக்கையில் இலங்கை

நாட்டின் புதிய அரசாங்கத்தின் வரி வெட்டுக்களைச் சுற்றியுள்ள நேர்மறையான உணர்வு தொடர்ந்து முதலீட்டாளர்களை உற்சாகப்படுத்தியதால், இலங்கை பங்குகள் திங்களன்று கிட்டத்தட்ட மாறாமல், முந்தைய அமர்வில் 17 மாத உயர் மட்டத்தில் நிலைபெற்றன.

பெஞ்ச்மார்க் பங்குச் சுட்டெண் 0.05% உயர்ந்து 6,215.23 ஆக இருந்தது, இது ஜூன் 25, 2018 க்குப் பிறகு மிக உயர்ந்தது. கடந்த வாரம் இந்த போர்ஸ் 1.5% உயர்ந்தது, மேலும் இந்த ஆண்டு 2.69% உயர்ந்துள்ளது. ரூபாயின் மதிப்பு டாலருக்கு 0.22% குறைந்து 181.25 / 35 ஆக இருந்தது, வெள்ளிக்கிழமை 180.85 / 181.00 ஐ ஒப்பிடும்போது, ​​ரிஃபினிட்டிவ் தரவு காட்டுகிறது. இந்த ஆண்டு இதுவரை இது 0.7% அதிகரித்துள்ளது.

டிசம்பர் 1 முதல் 15% ஆக இருந்த மதிப்பு கூட்டப்பட்ட வரியை (VAT) 8% ஆகக் குறைக்கவும், வேறு சில வரிகளையும் ரத்து செய்யவும் முடிவு செய்துள்ளதாக அரசாங்கம் புதன்கிழமை தெரிவித்துள்ளது. இரண்டு தசாப்தங்களுக்கு அருகில். வளர்ந்து வரும் ஆசியா பொருளாதாரம் திங்களன்று ஒரு குறிப்பில் வரி குறைப்பு முடிவு பொருளாதாரத்திற்கு குறிப்பிடத்தக்க ஊக்கத்தை அளிக்கும், ஆனால் நாட்டின் பலவீனமான பொது நிதிகளில் அதிக அழுத்தத்தை ஏற்படுத்தும் என்று கூறினார். “இலங்கை வேறு இடங்களில் வரிகளை உயர்த்தாவிட்டால் அல்லது செலவினங்களைக் குறைக்காவிட்டால், வாட் வெட்டுக்கள் சுமார் 2 பில்லியன் டாலர் இழந்த வருவாய்க்கு வழிவகுக்கும் (மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் சுமார் 2%) மற்றும் பற்றாக்குறை 2020 ஆம் ஆண்டில் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் 6.5% ஆக விரிவடையும்,” கூறினார்.

“இது சர்வதேச நாணய நிதியம் (சர்வதேச நாணய நிதியம்) ஒப்புக் கொண்ட 5.3% பற்றாக்குறை இலக்கை விட மிகப் பெரியது, அரசாங்கம் போக்கை மாற்றாவிட்டால் எதிர்கால கடன் கொடுப்பனவுகளை நிறுத்தி வைக்க முடியும்.” வெளிநாட்டு முதலீட்டாளர்கள் பங்குச் சந்தையில் நிகர வாங்குபவர்களாக இருந்தனர் முதல் முறையாக திங்கள் ஐந்து அமர்வுகளில் மற்றும் 26 இல் 24 அமர்வுகளுக்கு நிகர விற்பனையாளர்களாக இருந்தபின்.

அவர்கள் திங்களன்று நிகர 70.1 மில்லியன் ரூபாய் (9 389,444) மதிப்புள்ள பங்குகளை வாங்கியுள்ளனர், ஆனால் இந்த ஆண்டு இதுவரை 10.7 பில்லியன் ரூபாய் மதிப்புள்ள பங்குகளின் நிகர வெளிநாட்டு வெளியீட்டை சந்தைக்கு சந்தித்துள்ளதாக குறியீட்டு தரவு தெரிவிக்கிறது.

பங்கு சந்தை வருவாய் 702.6 மில்லியன் ரூபாயாக இருந்தது, இது இந்த ஆண்டின் தினசரி சராசரியான 725 மில்லியன் ரூபாயை விட குறைவாகும். கடந்த ஆண்டின் தினசரி சராசரி 834 மில்லியன் ரூபாய்.

இதற்கிடையில், வெளிநாட்டு முதலீட்டாளர்கள் அரசு பத்திரங்களை நிகர அடிப்படையில் ஆறாவது வாரத்தில் வாங்குபவர்களாக இருந்தனர், நவம்பர் 27 ஆம் தேதியுடன் முடிவடைந்த வாரத்தில் நிகர 4.3 பில்லியன் ரூபாய் மதிப்புள்ள அரசு பத்திரங்களை வாங்கியுள்ளனர்.

(விளம்பரம்) உலகில் எந்தப் பாகத்தில் இருந்தும் இலங்கையிலுள்ள உங்கள் உறவுகளுக்கு உதவி செய்யலாம் hi2world.com ஒன்லைன் ஷாப்பிங் ஊடாக